รวมพล ป.6/5 อนุบาลอุบลราชธานี
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บทละคร ภาค สมบูรณ์

Go down

บทละคร ภาค สมบูรณ์ Empty บทละคร ภาค สมบูรณ์

ตั้งหัวข้อ  nunnapatp Thu Jun 04, 2009 10:33 pm

บทละคร รามเกียรติ์ ศึกไมยราพ ป.6/5
โดย Pleng (nunnapatp@gmail.com)
กราบเรียน คุณครูที่เคารพ และ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคน ในวันนี้ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6/5 จะมาแสดงละครเรื่องรามเกียรติ์ศึกไมยราพ ขอเชิญรับชมรับฟังได้เลย(ค่ะ/ครับ)
พากย์: ไมยราพเจ้าเมืองบาดาลได้รับคำบัญชา จากทศกัณฐ์ ให้ช่วยรบกับพระราม
ไมยราพ: ท่านทศกัณฐ์มีสิ่งใดให้ข้าพเจ้าช่วยขอรับ
ทศกัณฐ์: ข้าจะให้เจ้าไปรบกับพระรามนะหลานรัก
ไมยราพ: ครับท่านทศกัณฐ์
พากย์: หลังจากนั้นไมยราพก็ฝันเป็นลางว่ามีดาวดวงน้อยเปล่งรัศมีบังดวงจันทร์จึงไปให้โหรทำนาย
ไมยราพ: ข้าฝันว่ามีดาวดวงน้อยเปล่งรัศมีบังดวงจันทร์ ฝันนี้จะบอกอะไรข้า เจ้าช่วยทำนายด้วย
โหร: ข้าคาดว่าพระญาติหรือไวยวิกจะได้ขึ้นครองเมืองแทนท่านครับ ท่านไมยราพ
ไมยราพ: หรอ ข้าจะรีบไปขัดขวาง เจ้าไวยวิกซะ
พากย์:หลังจากนั้นไมยราพจึงจับไวยวิกและแม่ของไวยวิกหรือนางพิรากวนไปขัง
ไวยวิก: อย่านะครับ ผมไม่ได้ทำอะไรผิดซะหน่อยครับ อย่าจับผมเลยนะครับ
ไมยราพ: อย่าพูดมาก จับนางพิรากวนกับเจ้าไวยวิกไปขังซะ
พากย์:ส่วนพระรามก็ฝันว่าราหูมาบังพระอาทิตย์และจับไปได้ พิเภกจึงทำนายฝันให้ พระราม: ข้าฝันว่า ราหูมาบังพระอาทิตย์และจับไปได้ ช่วยทำนายให้ข้าด้วย
พิเภก:ข้าพเจ้าคาดว่าพระรามจะถูกลักพาตัวแต่จะรอดกลับมาได้ เมื่อใดพระอาทิตย์ขึ้นท่านจะพ้นเคราะห์
พระลักษณม์: งั้น ก็ให้หนุมานหาทาวป้องกันเถอะ
พระราม: ข้าจะพยายามดูแลตัวเองให้ดีที่สุดนะ ขอบคุณมาก
พากย์: หนุมานจึงป้องกันโดยเนรมิตกายให้ใหญ่อมที่ประทับของพระรามไว้ แต่ไมยราพปลอมเป็นทหารจึงแอบรู้ความลับ แล้วไปกวัดแกว่งกล้องทิพย์ให้สว่าง พวกลิงที่เฝ้ายามก็เข้าใจว่าเช้าแล้ว จึงละเลยหน้าที่ ไมยราพย่อมไปเป่ายาสะกดไพร่พลในทัพจนหลับใหลหมด แล้วแบกพระรามไปเมืองบาดาล เมื่อถึงก็นำพระรามไปไว้ในกรงเหล็ก แล้วให้ยักษ์10ล้านตนเฝ้าเอาไว้ หัวหน้าลิง: เช้าแล้ว มาเล่นกันเถอะนะ พลทหารลิง: ครับ พระรามาพ้นเคราะห์แล้ว สบายใจได้เลย มาเล่นกัน
ไมยราพ: พวกเจ้านำพระรามไปขังไว้ที่กรงซะ แล้วให้ทหารยักษ์ไปเฝ้าไว้10ล้านตน ยักษ์: รับทราบครับ!!
พากย์: แล้วไมยราพก็สั่งให้นางพิรากวนตักน้ำใส่กระทะใหญ่เพื่อต้มพระรามและไวยวิกในวันต่อมา
ไมยราพ: นางพิรากวนไปตักน้ำใส่กระทะด้วย ข้าจะนำมาต้มไวยวิกกับพระรามพรุ่งนี้
นางพิรากวน : ได้โปรดอย่า ต้มลูกข้าเลย ลูกข้าไม่ได้คิดจะครองเมืองสักหน่อย ช่วยลูกข้าด้วย อย่าทำแบบนั้นเลยไมยราพ
พากย์: ส่วนทางทัพของพระรามก็ให้หนุมานไปช่วยพระราม โดยพิเภกบอกทางไปเมืองบาดาล .
พิเภก: หนุมานเจ้าไปช่วยพระราม ส่วนทางไปคือเมื่อพบสระบัวจะมีดอกบัวดอกหนึ่งใหญ่เท่าล้อรถ ให้หักก้านบัว แล้วไปตามก้านบัวก็จะถึงเมือง
หนุมาน: ครับ เมื่อกระผมไปถึงจะรีบช่วยพระรามไปที่เขาสุรกานต์นะครับ จะทำให้ดีที่สุดครับ
พากย์: ระหว่างทางหนุมานได้พบกับด่านกำแพงหินที่มียักษ์นับพัน แต่หนุมานฆ่ายักษ์ทั้งหมดแล้วผ่านไปได้ ยักษ์: เจ้าผ่านไปไม่ได้หรอก ฮาๆๆ
พากย์: ด่านช้างตกมัน หนุมานก็ผ่านฆ่าช้างผ่านไปได้
ช้าง: ฮึมๆๆๆ แป๊นๆๆๆ
พากย์: ด่านภูเขาชนกันเกิดเปลวไฟ หนุมานกระโดดผ่านไปได้ ด่านยุงตัวเท่าแม่ไก่ หนุมานก็ฆ่ายุงผ่านไปได้
ยุง: หวี่ๆๆ
พากย์: ด่านมัจฉานุซึ่งเป็นลูกของหนุมานกับสุพรรณมัจฉา ซึ่งหนุมานก็สามารถผ่านด่านได้แล้วขอให้มัจฉานุบอกทางไป แต่มัจฉานุนึกถึงบุญคุณของไมยราพ จึงเลี่ยงบอกทางไปเมืองบาดาลให้หนุมานทราบความนัยให้หนุมานนึกเอา มัจฉานุ:เจ้าเป็นใคร ทำไมเจ้ามาถึงด่านนี้ได้ หนุมาน:ข้าชื่อหนุมาน มัจฉานุ:ข้าไม่เชื่องั้นเจ้าต้องหาวเป็นดาว เป็น เดือนให้ข้าดู(หนุมานหาวแล้วค่อยพูดต่อ)ขอประทายโทษครับคุณพ่อผมเชื่อแล้วครับ(กราบเท้าหนุมาน) หนุมาน:ไม่เป็นไร แต่ เจ้าช่วยบอกทางไปเมืองบาดาลด้วย มัจฉานุ: มาทางไหนก็ให้ไปทางนั้นครับ ท่านพ่อ พากย์: หนุมานจึงตามไปถึงเมืองบาดาล พบนางพิรากวนออกมาตักน้ำจึงขอให้นางพิรากวนพาเข้าเมืองบาดาลโดยแปลงเป็นสไบเข้าไป หนุมาน: ข้าจะไปช่วยพระรามท่านช่วยพาเข้าเมืองบาดาล โดยให้ข้าแปลงเป็นสไบเข้าไปเมืองบาดาลได้ไหม นางพิรากวน: ได้เลยค่ะ ยินดีที่จะช่วยท่านหนุมานค่ะ ช่วยไวยวิกลูกของดิฉันด้วยนัค่ะ พากย์: หนุมานค้นหาจนพบพระรามจนพบแล้วร่ายมนต์สะกดยักษ์ให้หลับแล้วพาพระรามออกไปที่เขาสุรกานต์ให้ช่วยดูแลพระราม หนุมาน:ท่านเทวดาช่วยดูแลพระรามด้วยนะครับ เทวดา:ได้สิ ข้าจะดูแลอย่างดี หนุมาน:ขอบคุณครับ
พากย์ ส่วนหนุมานก็กลับไปสู้กับไมยราพ
หนุมาน:เจ้าไมยราพ มาสู้กับข้าสิ
ไมยราพ:ได้อยู่แล้ว
พากย์:หลังจากนั้นก็นสู้กัน 7 วัน ก็ยังไม่มีผู้ใดชนะ หนุมานจึงตะโกนถามนางพิรากวน
หนุมาน:พิรากวน ไมยราพทำไมไม่ตายสักที
พิรากวน: ไมยราพถอดดวงใจเป็นแมลงภู่ใส่กล่องไว้ที่เขาตรีกูฏ
พากย์:หลังจากนั้นหนุมานก็นิมิตกายใหญ่โตเอื้อมมือไปถึงเขาตรีกูฏและจับกล่องใส่แมลงภู่ แล้วไมยราพก็ตายในที่สุด แล้วไวยวิกก็ได้ครองเมืองบาดาลแทน
nunnapatp
nunnapatp
Admin

http://sites.google.com/site/bugkoon/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน